Science & Mathematics Enrichment Program
หลักสูตรระดับประถมศึกษาตอนปลาย (ป.4-ป.6) ที่เน้นทักษะกระบวนการทางคณิตศาสตร์ และวิทยาศาสตร์ ผ่านกระบวนการคิด การแก้ปัญหา เรียนรู้และลงมือปฏิบัติด้วยตนเอง โดยมีความร่วมมือจากคณะวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยี มหาวิทยาลัยราชภัฏเทพสตรี และสถาบันที่มีความเชี่ยวชาญด้านวิทยาศาสตร์คณิตศาสตร์ ร่วมกันพัฒนาในทุกมิติที่เกี่ยวข้อง ได้แก่ หลักสูตร ครูผู้สอน นักเรียน และสภาพแวดล้อมในการจัดการเรียนรู้
เป้าหมาย
- มุ่งเน้นให้นักเรียนมีความรู้ ความสามารถ ทักษะและกระบวนการทางวิทยาศาสตร์และคณิตศาสตร์ และการพัฒนาทักษะในศตวรรษที่ 21
- มุ่งเน้นให้นักเรียนมีโอกาสลงมือปฏิบัติ ใช้อุปกรณ์ทดลอง ใช้ห้องปฏิบัติการวิทยาศาสตร์และคณิตศาสตร์ที่มีความพร้อม ได้มีประสบการณ์ตรงในการเรียนรู้ผ่านการลงมือปฏิบัติ
- มุ่งเน้นให้นักเรียนมีความรู้ความสามารถ ทักษะด้านเทคโนโลยีเป็นเครื่องมือในการเรียนรู้ นำไปใช้ในการศึกษาต่อในระดับที่สูงขึ้น
- ปลูกเจตคติที่ดี และความรู้ความสามารถ ด้านวิทยาศาสตร์และคณิตศาสตร์ ให้แก่นักเรียนอย่างเป็นระบบต่อเนื่อง
- เรียนรู้กับคณาจารย์ที่มีความเชี่ยวชาญเฉพาะทาง ในห้องปฏิบัติการวิทยาศาสตร์ที่มีความพร้อม นักเรียนมีส่วนร่วมและได้ลงมือปฏิบัติด้วยตนเอง
![](https://www.banjongrat.ac.th/wp-content/uploads/2024/03/008-1024x221.png)
- เรียนรู้แบบบูรณาการวิทยาศาสตร์, เทคโนโลยี, วิศวกรรมศาสตร์และคณิตศาสตร์เข้าด้วยกัน
![](https://www.banjongrat.ac.th/wp-content/uploads/2024/03/011-1024x774.png)
- เสริมประสบการณ์ผ่านการทัศนศึกษานอกสถานที่ เรียนรู้ปรากฎการณ์ทางธรรมชาติที่เกิดขึ้นจริง
![](https://www.banjongrat.ac.th/wp-content/uploads/2024/03/010-1024x165.png)
- พัฒนาทักษะการแก้ปัญหา ท้าายกับสถานการณ์ เรียนรู้ผ่านการปฏิบัติจริง
![](https://www.banjongrat.ac.th/wp-content/uploads/2024/03/Screenshot-2024-03-14-002333.png)
หมายเหตุ : กิจกรรมเสริมหลักสูตรอาจมีการปรับเปลี่ยนรูปแบบ โดยยังคงความเข้มข้นในการพัฒนากิจกรรมต่างๆ ร่วมกับนักวิชาการและผู้ทรงคุณวุฒิจากสถาบันต่างๆ
สอบถามข้อมูลเพิ่มเติมได้ที่
งานวิชาการ โรงเรียนบรรจงรัตน์
โทร. 036-411678 หรือ Line : BR SMEP
![](https://www.banjongrat.ac.th/wp-content/uploads/2024/03/Screenshot-2024-03-14-002307.png)